รูขุมขนกว้าง บนใบหน้า อย่าคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัว “หันมองกันนิดนึง น้องเรียกร้องความสนใจแล้วจ้า” ปัญหารูขุมขน เราจะใช้เครื่องสำอางปกปิดอย่างเดียวไม่ได้ หน้าสดของเราต้องรอดด้วย ไม่ว่าจะ ผิวขาวชมพู ผิวขาวเหลือง ผิวแทน หรือแม้แต่สีผิวน้ำผึ้ง รูขุมขนกระชับ บอกได้เลยว่ากินขาด จะแต่งหน้า หรือหน้าสด ก็ปังปุริเย้….
สาวๆที่ รูขุมขนกว้าง เจอปัญหาเล่านี้อยู่หรือเปล่า หน้ามัน แต่งหน้าไม่ติด ยิ่งเติมเครื่องสำอางระหว่างวันไม่ต้องพูดถึง ตบที สิวเสี้ยน เพียบ!! ทำยังไงดี อย่าเพิ่งน้อยใจนะคะ เรื่องรูขุมขนเนี่ย ไม่ได้เกิดจากฟ้าลิขิต เราลิขิตเองค่ะ
มาดูสาเหตุที่ทำให้รูขุมขนกว้างกันค่ะ
1.พันธุกรรม
พันธุกรรมถือเป็นสาเหตุหลัก พ่อ หรือแม่ มีผิวมัน ผิวหยาบ รูขุมข้นกว้าง ก็จะส่งผลต่อให้เรา น้อง หรือพี่ มีผิวลักษณะนี้ได้เช่นกัน
2.การสูญเสียคอลลาเจน