อาหารที่เหมาะสำหรับคนเป็นสิวและคนที่ต้องการห่างไกลจากการเป็นสิว แน่นอนว่านั่นก็คือ ผักและผลไม้ต่างๆ เช่น ผักกาดหอม
เพราะในผักกาดหอมนั้นประกอบไปด้วยวิตามินเอ ไฟเบอร์ และ สารอาหารอื่นๆอีกมากมายที่ช่วยในเรื่องของระบบขับถ่าย และมีไฟโตนิวเทรียน ที่จะช่วยให้เซลล์ผิวของเรานั้นสดชื่นและทำงานได้ดีมากยิ่งขึ้น
อีกอย่างหนึ่งคือ มะเขือเทศ ซึ่งในมะเขือเทศนั้นจะมีทั้งวิตามินเอ วิตามินบี และมีสารต้านอนุมูลอิสระ และไลโคปีน ที่ส่งผลทำให้ผิวของเรานั้นดีขึ้น
ใครที่ไม่ชอบทานมะเขือเทศอาจลองหันมาทานน้ำมะเขือเทศดูก็ได้นะคะซึ่งในปัจจุบัน น้ำมะเขือเทศสำเร็จรูปบรรจุกล่องก็หาทานได้ไม่ยากเลย อาจจะทานยากสักหน่อย แต่เชื่อว่าเพื่อความสวยแล้วไม่มีอะไรที่ยากเกินไปแน่นนอน
อย่าลืมนะคะสาวๆ ถ้าไม่อยากเป็นสิว การเลือกทานอาหารที่ดีนั้นเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมากเลยทีเดียว
ถ้าระบบภายในร่างกายของเราทำงานได้ดี มีประสิทธิภาพ ผลลัพธ์นั้นก็จะออกมาสู่ภายนอกทำให้เรานั้นสวยจากภายในสู่ภายนอก หน้าใสไร้สิว แน่นอนค่า
ขอขอบคุณข้อมูลจาก Happy Nucha