สาเหตุที่ทำไมสิวยังอยู่กับเรา
1. ร่างกายผลิตน้ำมันที่ชั้นผิวหนักมากเกินไป
2. เซลล์ผิวหนักที่ตายแล้วไปขุดตันรูขุมขน
3. ติดเชื้อแบคทีเรียบริเวณผิวหนังทำให้เกิดการอักเสบ
4. การเปลี่ยนของฮอร์โมน
5. เช็ดเครื่องสำอางไม่สะอาด
6. ใช้มือสัมผัสผิวหน้าบ่อยครั้ง
เราจะโทษการเกิดสิวด้วยสาเหตุข้างต้นทั้งหมดเลยก็ไม่ได้ สิวอาจเกิดจากพฤติกรรมการใช้ชีวิตประจำของเราด้วย อย่างเช่น ทำงานหักโหม อ่านหนังสือจนดึก ทำกิจกรรมในสถานที่ที่มีมลพิษ เครื่องนอนที่ไม่มีเวลาทำความสะอาด แต่ไม่เป็นไรค่ะ เรามีคำแนะนำพฤติกรรมที่ทำแล้วไม่เกิดสิวมาฝากด้วยจ้า
รักษาสิวแบบธรรมชาติด้วยการปรับเปลี่ยนพฤติกรรม
1.เลี่ยงฝุ่นควัน และล้างหน้าให้สะอาด
เมื่อเราไปสถานที่ต่างๆ ที่มีมลพิษหรือฝุ่นควัน อย่างเช่นนั่งรถเมย์ แล้วรถติดยาว มีแต่ฝุ่นทั้งนั้น สิ่งสำคัญเมื่อเรากลับมาถึงบ้าน คือการทำความสะอาดใบหน้าของเรา และเลี่ยงฝุ่นควันปัญหารถติด
2.พักผ่อนให้เพียงพอตามที่ร่างกายต้องการ
การที่เราโหมงานมากไป อ่านหนังสือมากไป หรือติดซีรี่กาหลีดูจนดึก สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดสิวด้วยนะคะ ทุกคน
3.เลี่ยงของทอดของมัน
บางคน ชอบกินของทอด ของมัน กินแล้วอร่อย กินแล้วมีความสุข แต่ที่จริงแล้วยิ่งเรากินเยอะมากเท่าไหร่ ใบหน้าของเราจะยิ่งผลิตน้ำมันออกมามากเท่านั้น เพราะฉะนั้น เบาได้เบานะคะ ของทอดของมันเนี่ย
4.ดื่มน้ำวันละ 8-10 แก้ว
น้ำเป็นสิ่งสำคัญต่อร่างกาย ถ้าเราดื่มน้ำน้อย ร่างกายและผิวของเราจะขาดความชุ่มชื้นรวมไปถึงใบหน้าของเราด้วยนะคะ
5. รักษาความสะอาดเครื่องนอน
หมอนผ้าห่มผ้าขนหนูสิ่งของเรานี้เราต้องใช้ทุกวันและสัมผัสกับใบหน้าเราทุกวันควรรักษาความสะอาดบ่อยๆทำความสะอาด 2 สัปดาห์ต่อการซัก1ครั้ง ก็ไม่เสียหาย
เป็นยังไงบ้างคะ พฤติกรรมของใครตรงตามบทความนี้บ้าง สิวเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อถ้าเราดูแลสิ่งแวดล้อมของตัวเองไม่ดี สิวทำให้ความมั่นใจลดลงไปอีกระดับนึงเลยนะคะ เมื่อเรารู้สาเหตุและวิธีการเกิดสิวแล้ว ทุกคนควรปรับเปลี่ยนพฤติกรรมที่ส่งผลให้ใบหน้าเกิดสิวซ้ำซาก และสิวจะไม่ใช่ปัญหากวนใจเราอีกต่อไป