สวัสดีค่ะสาวๆ เป็นกันบ้างไหมคะ ผมยาวอยากจะเล็มผมให้สั้นลงนิดหน่อยเท่านั้น จึงตัดสิ้นใจเข้าร้านตัดผม และบอกช่างว่า “ เล็มผมค่ะ ตัดออกนิดเดียว ” จากนั้นช่างก็ลงมือตัดให้เรา แต่ผลที่ได้กลับไม่ถูกใจ ฮือ!! บอกให้เอาออกนิดเดียว ช่างตัดให้เหมือนเด็กมัธยมต้นเลยนะคะ ได้แต่คิดในใจ ไม่กล้าพูดออกไป และไม่เข้าร้านทำผมร้านนั้นอีกเลย ( ช่างไม่เข้าใจคำว่าเอาออกนิดเดียว ร้องไห้….. )
ไม่เป็นไรค่ะสาวๆ ผมสั้น ก็ยาวใหม่ได้แต่ต้องใช้เวลา และความใจเย็นนิดนึง เรามีความรู้ที่จะทำให้ผมของสาวๆยาว โดยที่มีสารเคมีปนเปื้อนเลยค่ะ นั้นคือ วิธีเร่งให้ผมยาวโดยธรรมชาติ มีอะไรบ้างมาดูกันจ้า
ผมยาวด้วยวิธีธรรมชาติ
- หวีผมให้นานขึ้นขณะผมแห้ง
- การหวีผมเป็นวิธีหนึ่งที่จะช่วยเร่งให้ผมยาว เพราะการที่เราหวีผมนั้น หวี จะไปสัมผัสกับหนังศีรษะ และกระตุ้นให้เลือดไหลเวียนได้ดี
- นวดหนังศีรษะ
- กดนวดศีรษะเบาๆ ให้รู้สึกผ่อนคลาย ใช้ปลายนิ้วทั้ง 5 กดลงบนหนังศีรษะอย่างเบามือ ทำประมาณ 10-15 ครั้ง ทำเป็นประจำทุกวัน เป็นการกระตุ้นการไหลเวียนเลือดบนหนังศีรษะอีกวิธีหนึ่ง
- สระผมให้ถูกวิธี
- สระผมด้วยน้ำที่มีอุณหภูมิปกติ ก้มหัวลงขณะสระผม เพื่อกระตุ้นการไหลเวียนเลือดไปเลี้ยงเส้นผม
- กินอาหารที่มีส่วนช่วยในการเจริญเติบโตของเส้นผม
- อาหารที่มีโปรตีนสูงจะมีส่วนช่วยในการบำรุงและเจริญเติบโตของเส้นผม เช่น ถั่วเหลือง ผักใบเขียว ข้าวซ้อมมือ
- เล็มปลายผม
- การเล็มปลายผมเป็นการกำจัดปลายเส้นผมที่แตกปลายออกไปการที่เส้นผมแตกปลายนั้นทำให้เส้นผมได้รับสารอาหารไม่ทั่วถึง
- ไม่เครียด
- ความเครียดนั้น ส่งผลกระทบกับสุขภาพมากมาย รวมไปถึงการเจริญเติมโตของเส้นผมด้วย ลดความเครียดโดยการฟังเพลงที่ชอบ ดูหนังที่ชอบ กินของที่ชอบ ไปวิ่งออกกำลังกายให้จิตใจผ่อนคลาย ได้ผลดีทั้งจิตใจและสุขภาพ